Hà Nội: Bán hồ sơ đấu giá quyền khai thác khoáng sản đối với ba điểm mỏ cát
Theo tin từ Sở Tài nguyên và Môi trường Hà Nội, từ nay đến ngày 13-10, Công ty đấu giá Hợp danh Bắc Trung Nam - đơn vị được lựa chọn tổ chức đấu giá tài sản sẽ tiến hành bán hồ sơ tham gia đấu giá quyền khai thác khoáng sản đối với ba điểm mỏ cát (đợt 1), gồm: Mỏ Châu Sơn, mỏ Tây Đằng - Minh Châu (huyện Ba Vì), mỏ Liên Mạc (Thượng Cát) tại quận Bắc Từ Liêm.
Địa điểm bán hồ sơ tại Bộ phận tiếp nhận hồ sơ hành chính của Sở Tài nguyên và Môi trường Hà Nội (số 18 Huỳnh Thúc Kháng, quận Đống Đa), Trung tâm Phát triển quỹ đất Hà Nội (tầng 1, nhà N2D, Khu đô thị Trung Hòa - Nhân Chính, quận Thanh Xuân), Công ty đấu giá Hợp danh Bắc Trung Nam (số 6/4 Mạc Thái Tổ, quận Cầu Giấy).
![]() |
| Ảnh minh họa: TTXVN |
Trung tâm Phát triển quỹ đất Hà Nội cho biết, ba mỏ cát trên đã có kết quả thăm dò; trong đó, mỏ Châu Sơn có diện tích 169.300m2, coste khai thác (độ sâu đáy mỏ khi kết thúc khai thác) +1, trữ lượng cấp là 703.536m3; mỏ Tây Đằng - Minh Châu có diện tích 815.306m2, coste khai thác +4, trữ lượng cấp 4.899.000m3; mỏ Liên Mạc (Thượng Cát) diện tích 157.300m2, coste khai thác +1, trữ lượng cấp 508.603m3.
Giá khởi điểm đấu giá của mỏ Châu Sơn là 2.881 triệu đồng với bước giá 144.000.000 đồng; mỏ Tây Đằng - Minh Châu giá khởi điểm là 19.290 triệu đồng, bước giá 965 triệu đồng; mỏ Liên Mạc (Thượng Cát) giá khởi điểm 2.051 triệu đồng, bước giá 103 triệu đồng.
Phương thức đấu giá được tính theo cách trả giá cao dần và đấu giá bằng bỏ phiếu trực tiếp tại cuộc đấu giá nhiều vòng đến khi không còn người nào trả giá tiếp thì người trả giá cuối cùng có mức trả giá cao nhất sẽ là người trúng đấu giá.
Thời hạn nộp hồ sơ từ ngày 11 đến 13-10-2023; thời gian mở cuộc đấu giá vào 9 giờ ngày 16-10-2023. Tổ chức, cá nhân tham gia đấu giá nộp tiền đặt trước chậm nhất đến 17 giờ ngày 13-10-2023.
Tổ chức, cá nhân có đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1, 2 Điều 51 b, Luật Khoáng sản số 60/2010/QH12, đảm bảo điều kiện hoạt động khoáng sản thì nộp hồ sơ tham gia đấu giá và được Sở Tài nguyên và Môi trường Hà Nội xét chọn đủ điều kiện tham gia.
Theo Trung tâm phát triển quỹ đất Hà Nội, từ nay đến cuối năm, đơn vị tiếp tục tổ chức đấu giá quyền khai thác khoáng sản đối với hai điểm mỏ cát (ba mỏ cát) trên địa bàn huyện Ba Vì, gồm: Mỏ Cổ Đô 1 và Cổ Đô 2 (xã Cổ Đô, xã Phú Cường) diện tích 1.560m2, coste khai thác +4m, trữ lượng cấp khoảng 7.770m3; mỏ Thanh Chiếu (xã Phú Cường) diện tích 338.800m2, coste khai thác +1m, trữ lượng cấp khoảng 2.490m3. Nếu năm 2023, chưa thực hiện đấu giá hết các khu vực mỏ đã được phê duyệt trên thì sẽ được chuyển sang đấu giá trong thời gian tiếp theo.
Theo chỉ đạo của UBND thành phố Hà Nội, các mỏ khoáng sản cát được lựa chọn đưa ra đấu giá quyền khai thác khoáng sản phải phù hợp với quy hoạch thăm dò, khai thác, chế biến và sử dụng khoáng sản kế hoạch sử dụng đất được phê duyệt; đã có kết quả thăm dò, đánh giá trữ lượng và chất lượng khoáng sản được phê duyệt; việc thực hiện đấu giá quyền khai thác khoáng sản đảm bảo đúng quy định của pháp luật.
Tính đến tháng 9-2022, trên địa bàn Hà Nội có 201 bãi tập kết, trung chuyển vật liệu xây dựng; trong đó có 77 bãi có thủ tục hoạt động hoặc phù hợp tiêu chí và 124 bãi chưa đủ thủ tục hoạt động hoặc không phù hợp tiêu chí. Như vậy, số lượng các bến, bãi chưa đủ thủ tục hoạt động còn rất lớn và ít có cải thiện so với khảo sát năm 2020 (246 bãi chứa, tập kết, trung chuyển vật liệu xây dựng trên các tuyến sông thuộc thành phố, trong đó 209 bãi đang hoạt động, 37 bãi dừng hoạt động).
TTXVN
Tin mới
Tổng Bí thư, Chủ tịch nước Tô Lâm dâng hương tưởng nhớ Chủ tịch Hồ Chí Minh
Trong không khí kỷ niệm 81 năm Cách mạng Tháng Tám và Quốc khánh 2-9, sáng 2-9, tại Hà Nội, Tổng Bí thư, Chủ tịch nước Tô Lâm đã vào Lăng viếng Chủ tịch Hồ Chí Minh và dâng hương tưởng nhớ Người tại Nhà 67 (Khu di tích Chủ tịch Hồ Chí Minh tại Phủ Chủ tịch).
Thiêng liêng Lễ Thượng cờ tại Quảng trường Ba Đình trong ngày Quốc khánh
Sáng 2-9, nghi lễ Thượng cờ được tổ chức trang nghiêm tại Quảng trường Ba Đình lịch sử, nơi cách đây 81 năm Chủ tịch Hồ Chí Minh đọc bản Tuyên ngôn Độc lập, khai sinh nước Việt Nam Dân chủ Cộng hòa.
Đội Quản lý thị trường số 4 xử phạt hành vi kinh doanh hàng hoá nhập lậu trên không gian mạng.
Đội QLTT số 4 triển khai Công văn số 3878/UBND-THKT ngày 05/6/2026 của UBND tỉnh, tiếp tục thực hiện Công văn số 294/QLTTHCNVTH ngày 05/6/2026 về việc triển khai công tác đấu tranh chống hàng giả và lừa đảo trên không gian mạng.
Đội Quản lý thị trường số 2 xử phạt 04 cơ sở kinh doanh phụ tùng xe máy giả mạo nhãn hiệu HONDA, YAMAHA, KEIHIN
Thực hiện chỉ đạo của Lãnh đạo Chi cục Quản lý thị trường (QLTT) về tăng cường kiểm tra, kiểm soát thị trường, đấu tranh chống hàng giả và xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ, từ ngày 31/7 đến ngày 24/8/2026, Đội QLTT số 2 phối hợp với Công ty Luật TNHH Phạm và Liên danh tiến hành kiểm tra, xử lý các cơ sở kinh doanh phụ tùng xe máy có dấu hiệu giả mạo nhãn hiệu trên địa bàn. Qua kiểm tra, đơn vị đã phát hiện 04 cơ sở vi phạm; ngày 24/8/2026, Đội QLTT số 2 ban hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính đối với 04 cơ sở, với tổng số tiền phạt hơn 20 triệu đồng và buộc tiêu hủy hơn 160 sản phẩm giả mạo các nhãn hiệu HONDA, YAMAHA, KEIHIN.
Lạng Sơn: Phát hiện phương tiện vận chuyển thực phẩm không có hóa đơn, chứng từ hợp pháp
Thực hiện công tác quản lý địa bàn, kiểm tra, kiểm soát thị trường và đấu tranh chống buôn lậu, gian lận thương mại và hàng giả, Đội Quản lý thị trường số 6, Chi cục Quản lý thị trường tỉnh Lạng Sơn đã kịp thời phát hiện phương tiện vận chuyển thực phẩm nhập khẩu không có hóa đơn, chứng từ hợp pháp.
Cao Bằng: Tạm giữ hơn 7,6 tấn bột bún không rõ nguồn gốc xuất xứ
Ngày 25/8/2026, Ban Chỉ đạo chống buôn lậu, gian lận thương mại và hàng giả tỉnh Cao Bằng cho biết, Đội Quản lý thị trường số 1, Chi cục Quản lý thị trường tỉnh Cao Bằng phối hợp với tổ công tác liên ngành số 1 kịp thời phát hiện, ngăn chặn vụ vận chuyển hơn 7,6 tấn bột bún không rõ nguồn gốc xuất xứ.











