Có được phép chuyển nhượng biển số xe trúng đấu giá?
Tổ chức, cá nhân sở hữu biển số xe trúng đấu giá sẽ không thể chuyển nhượng biển số một cách độc lập. Thay vào đó, biển số chuyển nhượng phải thỏa mãn một số điều kiện cụ thể để có thể chuyển nhượng.
Theo quy định, người tham gia đấu giá là tổ chức, cá nhân người Việt Nam có đủ điều kiện tham gia đấu giá biển số xe ô tô theo quy định. Người trúng đấu giá là người tham gia đấu giá trực tuyến biển số xe ô tô có mức trả giá cao nhất so với giá khởi điểm hoặc bằng giá khởi điểm theo quy định tại Điều 5 Nghị quyết số 73/2022/QH15.
Việc đấu giá biển số xe ô tô được thực hiện bằng hình thức trực tuyến trên môi trường mạng, phải tuân thủ quy định của pháp luật về đấu giá tài sản, an toàn an ninh mạng.
Tiền trúng đấu giá là số tiền mà người trúng đấu giá nộp để được cấp quyền sử dụng biển số xe ô tô thông qua việc được cấp văn bản xác nhận biển số trúng đấu giá.
![]() |
| Người sở hữu biển số xe trúng đấu giá sẽ không thể chuyển nhượng biển số một cách độc lập. Thay vào đó, biển số chuyển nhượng phải đi kèm với chiếc xe đã được đăng ký biển số đó. |
Theo Thông tư số 24/2023/TT-BCA thì tổ chức, cá nhân chỉ được chuyển nhượng biển số xe ô tô trúng đấu giá kèm theo chuyển quyền sở hữu xe đã đăng ký biển số xe trúng đấu giá đó.
Như vậy, người sở hữu biển số xe trúng đấu giá sẽ không thể chuyển nhượng biển số một cách độc lập. Thay vào đó, biển số chuyển nhượng phải đi kèm với chiếc xe đã được đăng ký biển số đó. Nếu muốn chuyển nhượng biển số, người mua sẽ phải mua luôn chiếc xe đang gắn biển đó.
Thủ tục đăng ký xe đối với trường hợp chuyển quyền sở hữu xe kèm theo biển số xe trúng đấu giá được quy định cụ thể như sau:
- Chủ xe nộp hồ sơ và làm thủ tục thu hồi theo quy định tại khoản 1 Điều 14, khoản 1 Điều 15 Thông tư số 24/2023/TT-BCA, chủ xe không phải nộp lại biển số xe trúng đấu giá nhưng phải nộp bản sao chứng từ chuyển quyền sở hữu xe và xuất trình bản chính để đối chiếu (chứng từ chuyển quyền sở hữu phải thể hiện rõ nội dung chuyển quyền sở hữu xe kèm theo biển số trúng đấu giá);
- Tổ chức, cá nhân nhận chuyển quyền sở hữu xe nộp hồ sơ và làm thủ tục đăng ký sang tên xe theo quy định tại khoản 2 Điều 14, khoản 2 Điều 15 Thông tư số 24/2023/TT-BCA và được đăng ký, giữ nguyên biển số xe trúng đấu giá (chứng từ chuyển quyền sở hữu phải thể hiện rõ nội dung chuyển quyền sở hữu xe kèm theo biển số trúng đấu giá).
Tổ chức, cá nhân đã nhận chuyển quyền sở hữu xe kèm theo biển số xe trúng đấu giá, không được tiếp tục chuyển quyền sở hữu xe kèm theo biển số xe trúng đấu giá cho tổ chức, cá nhân khác; được chuyển quyền sở hữu xe theo quy định của pháp luật.
Đối với trường hợp chuyển quyền sở hữu xe không kèm theo biển số xe trúng đấu giá: Chủ xe nộp hồ sơ và làm thủ tục thu hồi. Tổ chức, cá nhân nhận chuyển quyền sở hữu xe nộp hồ sơ và làm thủ tục đăng ký sang tên xe theo quy định.
Dù không thể chuyển nhượng riêng biển số đấu giá nhưng quy định này cũng đã có phần “mở” hơn so với biển số định danh (loại biển số không thể chuyển nhượng).
VOV
Tin mới
Đội Quản lý thị trường số 4 xử phạt hành vi kinh doanh hàng hoá nhập lậu trên không gian mạng.
Đội QLTT số 4 triển khai Công văn số 3878/UBND-THKT ngày 05/6/2026 của UBND tỉnh, tiếp tục thực hiện Công văn số 294/QLTTHCNVTH ngày 05/6/2026 về việc triển khai công tác đấu tranh chống hàng giả và lừa đảo trên không gian mạng.
Đội Quản lý thị trường số 2 xử phạt 04 cơ sở kinh doanh phụ tùng xe máy giả mạo nhãn hiệu HONDA, YAMAHA, KEIHIN
Thực hiện chỉ đạo của Lãnh đạo Chi cục Quản lý thị trường (QLTT) về tăng cường kiểm tra, kiểm soát thị trường, đấu tranh chống hàng giả và xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ, từ ngày 31/7 đến ngày 24/8/2026, Đội QLTT số 2 phối hợp với Công ty Luật TNHH Phạm và Liên danh tiến hành kiểm tra, xử lý các cơ sở kinh doanh phụ tùng xe máy có dấu hiệu giả mạo nhãn hiệu trên địa bàn. Qua kiểm tra, đơn vị đã phát hiện 04 cơ sở vi phạm; ngày 24/8/2026, Đội QLTT số 2 ban hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính đối với 04 cơ sở, với tổng số tiền phạt hơn 20 triệu đồng và buộc tiêu hủy hơn 160 sản phẩm giả mạo các nhãn hiệu HONDA, YAMAHA, KEIHIN.
Lạng Sơn: Phát hiện phương tiện vận chuyển thực phẩm không có hóa đơn, chứng từ hợp pháp
Thực hiện công tác quản lý địa bàn, kiểm tra, kiểm soát thị trường và đấu tranh chống buôn lậu, gian lận thương mại và hàng giả, Đội Quản lý thị trường số 6, Chi cục Quản lý thị trường tỉnh Lạng Sơn đã kịp thời phát hiện phương tiện vận chuyển thực phẩm nhập khẩu không có hóa đơn, chứng từ hợp pháp.
Cao Bằng: Tạm giữ hơn 7,6 tấn bột bún không rõ nguồn gốc xuất xứ
Ngày 25/8/2026, Ban Chỉ đạo chống buôn lậu, gian lận thương mại và hàng giả tỉnh Cao Bằng cho biết, Đội Quản lý thị trường số 1, Chi cục Quản lý thị trường tỉnh Cao Bằng phối hợp với tổ công tác liên ngành số 1 kịp thời phát hiện, ngăn chặn vụ vận chuyển hơn 7,6 tấn bột bún không rõ nguồn gốc xuất xứ.
Ghi nhận 3.000 ca mắc tay chân miệng mỗi tuần, Bộ Y tế khuyến cáo biện pháp phòng bệnh
Theo hệ thống giám sát bệnh truyền nhiễm, gần 9 tháng đầu năm 2026, cả nước ghi nhận gần 100.000 trường hợp mắc bệnh tay chân miệng, cao hơn 2,5 lần so với cùng kỳ năm 2025.
Bệnh viện Quân y 103 tổ chức hội thảo khoa học chuyên ngành tim mạch
Ngày 25-8, Bệnh viện Quân y 103 (Học viện Quân y) tổ chức Hội thảo khoa học quốc tế chuyên ngành tim mạch năm 2026, với chủ đề: “Cập nhật tiến bộ mới trong cấy máy tạo nhịp tim”.











